18 Tháng Bảy 2019

Không thực hiện nghĩa vụ cấp dưỡng nuôi con thì bị xử lý thế nào?

Thứ Hai 15/10/2018 | 10:50 GMT+7

VHO- Hỏi: Tôi và chồng tôi ly dị năm 2014, và theo quyết định của tòa án, tôi được toàn quyền nuôi hai con, chồng tôi có nghĩa vụ cấp dưỡng mỗi tháng 1.600.000đ/ con. Tuy nhiên, sau khi ly hôn, thỉnh thoảng chồng tôi mới đưa 1-2 triệu, đặc biệt 2 năm nay chồng tôi không hề đưa đồng nào. Việc chồng tôi không đưa tiền nuôi con theo quyết định của tòa án sẽ bị xử lý thế nào? Nếu không đưa tiền nuôi con thì có được thăm nom con không?Bà Trịnh Thị Mai Liên (Hoài Đức – Hà Nội)

- Trả lời:

Theo Điều 82 Luật Hôn nhân và Gia đình năm 2014 Nghĩa vụ, quyền của cha, mẹ không trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn như sau:

“1. Cha, mẹ không trực tiếp nuôi con có nghĩa vụ tôn trọng quyền của con được sống chung với người trực tiếp nuôi.

2. Cha, mẹ không trực tiếp nuôi con có nghĩa vụ cấp dưỡng cho con”.

Điều 107 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 quy định về nghĩa vụ cấp dưỡng như sau:

“1. Nghĩa vụ cấp dưỡng được thực hiện giữa cha, mẹ và con; giữa anh, chị, em với nhau; giữa ông bà nội, ông bà ngoại và cháu; giữa cô, dì, chú, cậu, bác ruột và cháu ruột; giữa vợ và chồng theo quy định của Luật này.

Nghĩa vụ cấp dưỡng không thể thay thế bằng nghĩa vụ khác và không thể chuyển giao cho người khác.

2. Trong trường hợp người có nghĩa vụ nuôi dưỡng trốn tránh nghĩa vụ thì theo yêu cầu của cá nhân, cơ quan, tổ chức được quy định tại Điều 119 của Luật này, Tòa án buộc người đó phải thực hiện nghĩa vụ cấp dưỡng theo quy định của Luật này”.

Theo đó, nếu chồng bạn không thực hiện nghĩa vụ cấp dưỡng, có nghĩa là đã vi phạm quy định của pháp luật về cấp dưỡng. Nếu chồng bạn không tự nguyện thực hiện nghĩa vụ cấp dưỡng thì bạn có quyền yêu cầu chồng phải thực hiện nghĩa vụ cấp dưỡng hoặc có thể gửi đơn ra tòa để Tòa án áp dụng biện pháp cưỡng chế.

Ngoài ra, hành vi cố ý không thực hiện nghĩa vụ cấp dưỡng còn có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự về Tội từ chối hoặc trốn tránh nghĩa vụ cấp dưỡng theo quy định tại Điều 186 Bộ luật Hình sự 2015 (sửa đổi bổ sung năm 2017).

Tuy nhiên, việc chồng bạn không thực hiện nghĩa vụ cấp dưỡng không đồng nghĩa với việc bị tước quyền thăm nom con, vì vậy bạn không có quyền ngăn cản chồng bạn thăm nom con.

VĂN HÓA

Print

© BÁO VĂN HÓA ĐIỆN TỬ
Cơ quan chủ quản: Bộ Văn hóa, Thể thao và Du lịch
Giấy phép Báo điện tử số: 422/GP-BTTTT cấp ngày 19.8.2016
Bản quyền thuộc về Báo Văn hóa. Mọi hành động sử dụng nội dung đăng tải trên Báo điện tử Văn hóa tại địa chỉ www.baovanhoa.vn phải có sự đồng ý bằng văn bản của Báo điện tử Văn hóa.
Liện hệ quảng cáo: 024.22415051

Tổng Biên tập: CHU THỊ THU HẰNG
Phó tổng Biên tập: LƯƠNG TRUNG HIẾU
Phó tổng Biên tập: PHAN THANH NAM
Tòa soạn: 124 Nguyễn Du, Quận Hai Bà Trưng, Hà Nội
Điện thoại: 024.38220036 - FAX: 024.38229302
Email: baovanhoa@fpt.vn

Close 2019 Bản quyền thuộc về Báo Văn Hóa
Back To Top